TIN TỨC

fanpage

Thống kê truy cập

  • Online: 22
  • Hôm nay: 826
  • Tháng: 25262
  • Tổng truy cập: 3727392
Chi tiết bài viết

Có buộc phải công chứng hợp đồng thuê nhà không?

Tôi muốn thuê một căn nhà để ở. Xin hỏi hợp đồng thuê nhà có phải chứng thực hoặc công chứng hay không? Hợp đồng phải được công chứng, chứng thực thế nào thì mới được coi là hợp lệ, hợp lý?

Gửi bởi: NGUYỄN NGỌC THIÊN 

Trả lời có tính chất tham khảo

Khoản 2 Điều 122 Luật Nhà ở 2014 quy định: “Đối với trường hợp tổ chức tặng cho nhà tình nghĩa, nhà tình thương; mua bán, cho thuê mua nhà ở thuộc sở hữu nhà nước; mua bán, cho thuê mua nhà ở xã hội, nhà ở phục vụ tái định cư; góp vốn bằng nhà ở mà có một bên là tổ chức; cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ, ủy quyền quản lý nhà ở thì không bắt buộc phải công chứng, chứng thực hợp đồng, trừ trường hợp các bên có nhu cầu”

Căn cứ theo quy định này thì hợp đồng thuê nhà không bắt buộc phải công chứng, chứng thực trừ trường hợp các bên có yêu cầu. Như vậy, bạn và chủ nhà có thể thỏa thuận việc công chứng hay không công chứng hợp đồng thuê nhà. Việc có công chứng, chứng thực hay không đều không ảnh hưởng tới tính hợp lý, hợp lệ của hợp đồng thuê nhà của bạn.
 

------------------------------------------------------------------------------

Mọi thắc mắc cần tư vấn gọi VPLS Minh Trí 

Gửi yêu cầu Email: a10mtri@gmail.com, dongtudhl@gmail.com, phucminh80@gmail.com

Liên hệ qua Hotline: 0902818158 - 0903724089 - 0906834543 - 0906812689

Luật sư tư vấn miễn phí

Gọi ngay
0902818158- 0906834543
0906834543
0902818158

Tin pháp luật

CÁC ĐỐI TÁC

  • Nhà Đất Phúc An Khang
  • The Diplomat
  • The NewYork Review of Book
  • CogitAsia
  • Reuters
  • Viet Studies
  • The NewYork Times
  • TIME
  • Bloomberg Bussiness