TIN TỨC

fanpage

Thống kê truy cập

  • Online: 69
  • Hôm nay: 925
  • Tháng: 37358
  • Tổng truy cập: 3782779
Chi tiết bài viết

Đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê nhà khi không chịu trả tiền thuê nhà. Tự ý cắt điện nước khi không

Đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê nhà khi không chịu trả tiền thuê nhà. Tự ý cắt điện nước khi không chịu thanh toán tiền nhà được không?


Tóm tắt câu hỏi:

Tôi cho một người thuê nhà để bán thực phẩm. Trong hợp đồng cho thuê thỏa thuận thời gian thuê là 3 năm, tiền thuê sẽ trả 3 tháng một lần. Bên thuê trả tiền thuê đầy đủ trong 2 quý đầu, sau đó trong suốt một năm thì không trả tiền thuê. Vì đòi nhiều lần mà người đó không trả nên tôi đã cắt điện và nước. Sau khi tôi cắt điện, nước một tuần thì hai bên cãi nhau và bên đó chuyển đi. Giờ tôi đòi tiền thuê nhà nhưng người đó không chịu trả, lại còn yêu cầu tôi bồi thường do thực phẩm bị hư hỏng (tủ lạnh không có điện). Vậy tôi làm như vậy có đúng không và có phải bồi thường không?

Luật sư tư vấn:

Với thắc mắc của bạn,

Theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 498 Bộ luật dân sự 2005, bên cho thuê nhà có quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng thuê nhà khi bên thuê không trả tiền thuê nhà trong ba tháng liên tiếp mà không có lý do chính đáng. Cũng theo Điều 426 Bộ luật dân sự 2005, bên đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng phải thông báo ngay cho bên kia biết về việc chấm dứt hợp đồng, nếu không thông báo mà gây thiệt hại thì phải bồi thường. Khi bên kia nhận được thông báo chấm dứt thực hiện hợp đồng thì hợp đồng chấm dứt. Do vậy, khi người thuê trong suốt một năm liền không trả tiền thuê nhà mà không có lý do chính đáng, bạn có quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng thuê nhà và báo ngay cho bên thuê biết về việc chấm dứt.

Còn về việc bạn cắt điện, nước của bên thuê, nếu trong hợp đồng không thỏa thuận rõ khi bên thuê không trả tiền thuê nhà thì bên cho thuê có quyền cắt điện, nước thì bạn không được thực hiện việc cắt điện, nước.  Do đó, nếu có thiệt hại xảy ra do bạn cắt điện, nước thì bạn vẫn phải bồi thường.

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn..

 

VPLS Minh Trí cung cấp dịch vụ tư vấn pháp luật  đến quý khách hàng nhanh chóng và hiệu quả nhất!

- Gửi yêu cầu dịch vụ qua Email:  dongtudhl@gmail.comphucminh80@gmail.com

- Liên hệ với bộ phận kinh doanh - khách hàng theo hotline : 0902818158 - 0906834543 - 0906812689

Luật sư tư vấn miễn phí

Gọi ngay
0902818158- 0906834543
0906834543
0902818158

Tin pháp luật

CÁC ĐỐI TÁC

  • Nhà Đất Phúc An Khang
  • The Diplomat
  • The NewYork Review of Book
  • CogitAsia
  • Reuters
  • Viet Studies
  • The NewYork Times
  • TIME
  • Bloomberg Bussiness