TIN TỨC

fanpage

Thống kê truy cập

  • Online: 29
  • Hôm nay: 1213
  • Tháng: 42117
  • Tổng truy cập: 3837638
Chi tiết bài viết

Thủ tục cải chính họ tên

“Hộ khẩu, tên trong chứng minh thư, hộ khẩu của tôi không trùng với giấy khai sinh. Nay tôi kết hôn mới phát hiện ra và không đăng ký được. Vậy làm thế nào để cải chính sai sót đó?”.

Trả lời:

1. Căn cứ Điều 29 Bộ luật Dân sự, bạn có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ tên nếu việc sử dụng họ tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự hay quyền và lợi ích hợp pháp của bạn. Việc thay đổi đó không làm thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự được xác lập theo họ tên cũ.

2. Thủ tục cải chính tên trong chứng minh thư, hộ khẩu theo giấy khai sinh được thực hiện tại công an quận, huyện nơi bạn cư trú. Bạn chỉ cần mang giấy khai sinh bản chính tới đề nghị cơ quan này cấp mới chứng minh tư và cải chính hộ khẩu.

Trường hợp cải chính giấy khai sinh (gồm cả họ tên, ngày tháng năm sinh) theo chứng minh thư và hộ khẩu được thực hiện theo Nghị định 83/1998/NĐ-CP ngày 10/10/1998 về đăng ký hộ tịch. Cơ quan có thẩm quyền cải chính là UBND cấp tỉnh nơi bạn cư trú hoặc nơi đã đăng ký khai sinh cho bạn. Hồ sơ nộp gồm bản chính giấy khai sinh, sổ hộ khẩu gia đình, chứng minh nhân dân và các giấy tờ khai chứng minh đủ điều kiện theo Điều 29 Bộ luật Dân sự nói trên.

Các bài viết khác

Luật sư tư vấn miễn phí

Gọi ngay
0902818158- 0906834543
0906834543
0902818158

Tin pháp luật

CÁC ĐỐI TÁC

  • Nhà Đất Phúc An Khang
  • The Diplomat
  • The NewYork Review of Book
  • CogitAsia
  • Reuters
  • Viet Studies
  • The NewYork Times
  • TIME
  • Bloomberg Bussiness